CÂU CHUYỆN THÁM TỬ VDT

Thống kê truy cập
  • Khách online : 120
  • Lượng truy cập : 5651457
Trang Chủ   >>   Thám tử nước ngoài
18/7/2010 9:34' (GMT+7) | Số lần xem : 1263

Cong ty Luat Dragon - Tài sản thừa kế chia cho con riêng hay vợ kế?( Câu hỏi được Công ty Luật Dragon trả lời trên Vnexpress.net)

Cong ty Luat Dragon - Cha mất đột ngột không để lại di chúc. Vợ kế của cha nói rằng bà có quyền hưởng nửa căn nhà; nửa còn lại chia 3 (2 phần cho chị em tôi, 1 phần cho con riêng của bà). Điều đó có đúng không? Nhà và tiền trong tài khoản của cha có được xem là tài sản riêng trước hôn nhân với vợ kế không? (Liên Châu) Cong ty Luat Dragon - www.dragonlawfirmvietnam.com

Cách đây 3 năm, cha mẹ tôi chia tay. Sau đó cha tôi mua một căn nhà chung cư và đứng tên góp vốn làm ăn chung với bạn. Cách đây 4 tháng, ông đi bước nữa với người phụ nữ đã có con riêng 21 tuổi. Hai người có đăng ký kết hôn.

Ông vừa bị tai nạn giao thông và đột ngột qua đời. Ông không để lại chúc thì số tiền góp vốn làm ăn sẽ giải quyết ra sao? Nếu tiếp tục về hợp đồng thì ai sẽ đứng ra chịu trách nhiệm hợp đồng đó, chị em tôi hay mẹ kế?

Căn nhà chung cư và tiền tiết kiệm trong tài khoản ngân hàng của cha tôi có được xem là tài sản trước hôn nhân hay ko?

Cám ơn tư vấn của các bạn.

Liên Châu


Dưới đây là câu trả lời của Công ty Luật Dragon trên trang VnExpress.net

Công ty Luật Dragon trả lời

Chào Liên Châu!

- Luật hôn nhân về gia đình về các điều kiện kết hôn tại mục 1 điều 10 là cấm người đang có vợ hoặc có chồng kết hôn. Có nghĩa ba bạn đã làm thủ tục ly hôn với mẹ bạn nên mới được đăng kí kết hôn với người khác. Do vậy, mẹ kế là vợ hợp pháp của ba bạn.

- Tại khoản 1 điều 674 Bộ luật dân sự quy định nếu không có di chúc di sản được chia theo pháp luật.

- Nếu căn nhà chung cư được mua trước khi kết hôn với mẹ kế và bạn chứng minh được tài khoản tiết kiệm trong ngân hàng là tài sản riêng của ba bạn thì theo mục a khoản 1 điều 676 Bộ luật dân sự quy định đối với hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết sẽ được hưởng phần thừa kế như nhau. Tức trong trường hợp này, mẹ kế, bạn, em bạn và ông nội, bà nội bạn (nếu ông bà còn sống) được hưởng phần di sản như nhau. Con riêng của vợ kế không được hưởng phần di sản do ba bạn để lại vì không thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

- Nếu căn nhà chung cư mua sau khi kết hôn với mẹ kế và bạn không chứng minh được tiền tiết kiệm trong ngân hàng là của riêng ba bạn thì mẹ kế sẽ được nhận ½ di sản, ½ di sản còn lại sẽ chia đều cho mỗi người ở hàng thừa kế thứ nhất theo mục a khoản 1 điều 676 Bộ Luật dân sự.

- Theo khoản 1, 2, 3 Điều 637 Bộ luật dân sự quy định như sau:
1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
2. Trong trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế.
3. Trong trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Vì vậy, mỗi người được hưởng di sản có trách nhiệm và nghĩa vụ trong phạm vi di sản mình được nhận. Nên bạn, em bạn và mẹ kế đều có quyền trong các hợp đồng làm ăn của ba bạn. Còn quản lý và giao cho ai tiếp nhận nó là do sự thỏa thuận của bạn, em bạn và mẹ kế.

Văn phòng luật sư Dragon!

Tags :
TỔNG ĐÀI THÁM TỬ VDT 1900. 599. 979 luật sư Nguyễn Minh Long - Văn phòng luật sư Dragon
Hotline : 0913 031 525

VĂN PHÒNG THÁM TỬ TẠI SÀI GÒN

Địa chỉ : B12-7, Chung Cư Khánh Hội 1, số 360C Bến Vân Đồn, phường 1, quận 4, Thành phố Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900. 599. 979

Website: www.thamtutu.com.vn

Email: thamtuvdt@gmail.com

=================

 

VĂN PHÒNG THÁM TỬ TẠI HÀ NỘI

Địa chỉ 1: Phòng 6, tầng 14 Tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội
Điện thoại: 1900. 599. 979

Website: www.thamtutu.com.vn

Email: thamtuvdt@gmail.com

===================

 

VĂN PHÒNG THÁM TỬ TẠI HẢI PHÒNG

Địa chỉ : Phòng 4.6, Tầng 4, Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C, Đường Lê Hồng Phong, Quận Ngô Quyền, Thành phố Hải Phòng.

Hotline : 1900. 599. 979

Website: www.thamtutu.com.vn

Email: thamtuvdt@gmail.com

==================

 

VĂN PHÒNG THÁM TỬ TẠI ĐÀ NẴNG

Địa chỉ : Tầng 6, Số 35 Tòa Nhà Cao Thắng, Phường Thanh Bình, Quận Hải Châu, Thành phố Đà Nẵng.

Hotline: 1900. 599. 979

Website: www.thamtutu.com.vn

Email: thamtuvdt@gmail.com

==================